“ธิดาพร”ตบเฉือนชัยทะลุชิงขนไก่ ยช.โตโยต้า

“ธิดาพร”ตบเฉือนชัยทะลุชิงขนไก่ ยช.โตโยต้า

สมาคมกีฬาแบดมินตันแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ ร่วมกับ บริษัท โตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย จำกัด จัดการแข่งขันแบดมินตันทัวร์นาเมนต์ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในระดับเยาวชนของประเทศไทย
ในศึก “โตโยต้า แบดมินตันเยาวชนชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ประจำปี 2565” รายการเก็บคะแนนสะสมของสมาคมกีฬาแบดมินตันฯ ในระดับ LEVEL 1 ชิงเงินรางวัลรวม 718,000 บาท ที่แจ้งวัฒนะฮอลล์ ศูนย์การค้าเซ็นทรัลพลาซ่า แจ้งวัฒนะ เมื่อวันเสาร์ที่ 18 มิ.ย.65 เป็นการลงสนามแข่งขันวันที่ห้าซึ่งจะมีโปรแกมลงสนามในรอบก่อนรองชนะเลิศต่อด้วยรอบรองชนะเลิศในช่วงเย็นของวันเดียวกัน

โดยคู่ไฮไลท์สำคัญอยู่ในประเภทหญิงเดี่ยว รุ่น ยู 19 ปี รอบรองชนะเลิศ ธิดาพร กลีบยี่สุ่น มือวาง 1 ของรายการจากบ้านทองหยอด ลงสนามพบกับ ฐิติพร กล่อมยงค์ มือวาง 3 ของรายการจาก สมาคมกีฬาแบดมินตันจังหวัดปทุมธานี เกมการแข่งขันทั้งคู่ต่างผลัดกันทำคะแนนได้อย่างสนุกคู่คี่สูสีก่อนที่ ธิดาพร จะมาระเบิดฟอร์มเก่งในเกมตัดสินไล่ตบทำคะแน เอาชนะไปได้อย่างสนุก 2-1 เกม 21-10 ,19-21, 21-7 ใช้เวลาแข่งขัน 43 นาที ธิดาพร ผ่านเข้าสู่รอบชิงชนะเลิศไปรอพบกับผู้ชนะระหว่าง สรัลรักษ์ วิทิตศานต์ มือวาง 4 ของรายการจากบ้านทองหยอด ที่ในรอบรองชนะเลิศต้องจะพบกับ ใกล้ตา นาคทอง
ทิพย์ จาก@เฟิร์ส

สำหรับผลการแข่งขันคู่อื่นๆมีดังนี้ รุ่น ยู 13 ปี ประเภทชายเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ
วรดร สกุลปักษ์ (ซีอาร์แบดฯ)ชนะ ภูริณัฐ ศิริไพพรรณ (เจพีอะคาร์เดมี่) 21-8,21-16
รพีพงศ์ เที่ยงพิมล (วินแม๊กซ์ แบดฯ)ชนะ เตชพัฒน์ ซิ้มยินดี(สายรุ้งสปอร์ตคลับ) 22-20,19-21,21-19
พีรวิชญ์ แคนจา (ยังบลัดส์คลับ) ชนะ ณฐกร สำราญ (ที ไทยแลนด์) 21-16,22-20
ปริญญา พุฒิไพรสกุล (ศูนย์ฝึกแบดมินตันเชียงใหม่) ชนะ รัชพล วรปัสสุ (เทศบาลเมืองชลบุรี) 21-9,21-14

ประเภทหญิงเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ
ณธิดา บุระมาศ (สมาคมกีฬาแบดมินตันจังหวัดปทุมธานี) ชนะ พัทธนันท์ เธียรนภาพรโชค(ทริปเปิ้ลวี) 21-8,21-6
กุ้งแก้ว กากะนิก(ธนบุรี)ชนะ อรนลิน คำสันเทียะ (สมาคมกีฬากรุงเก่า) 21-7,22-20
ศาริสา จันทร์แพง (เทศบาลเมืองท่าข้าม) ชนะ นฤชา ชาลี (แกรนนูลาร์) 21-16,21-15
ชัชชนัน บัวจันทร์ (เอสเอ็ม แบดฯ) ชนะ นริสรา พุ่มศิริ (สิงห์ เอชเอช) 21-8,21-13

รุ่น ยู 15 ปี ประเภทชายเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ
ทีฆเนตร เกียรติสุไพบูลย์ (มันตาแบดฯ) ชนะ ปัณณทัต เปรมพันธ์พงษ์ (บ้านทองหยอด) 18-21,21-18,21-9
ธนกฤต เล็กยิ้ม (พลสนะแบดมินตัน) ชนะ พศุตม์ ว่องไวกิจไพศาล (เสนาสปอร์ตสเตชั่น) 21-13,19-21,21-18
ไพสิฐ เทียนทอง (ศิริภูล)ชนะ ธนิก ฟู (ที ไทยแลนด์) 21-16,21-14
ชยพัทธ์ พิบูลย์ (แกรนนูลาร์)ชนะ สิรวิชญ์ ปิติยานุวัฒน์ (สมาคมกีฬากรุงเก่า) 21-13,21-9

ประเภทหญิงเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ
อัญพัชร์ พิชิตปรีชาศักดิ์ (บ้านทองหยอด) ชนะ อนัญญา นภาลัย (ศิริภูล) 21-7,21-8
จรรยพร มีพานทอง (ทีดับบลิวแบดฯ) ชนะ วรัทยา ไชยประพัทธ์ (ศิริภูล)21-19,16-21,21-16
ภวรรณกร บุณยรัตพันธุ์ (เอชพี บายสปิริต) ชนะ พิมพ์ชนก สุทธิวิริยะกุล (บ้านทองหยอด) 21-14,21-16
ลักษณารีย์ ประมาน (สมาคมกีฬากรุงเก่า) ชนะผ่าน ญาตาวีมินทร์ เกตุเกลี้ยง(ที ไทยแลนด์)

รุ่น ยู 17 ปี ประเภทชายเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ
พัชรกิตติ์ อภิรัชตะเศรษฐ์ (บ้านทองหยอด) ชนะ กฤษฎิ์ ประภาศิริ (ศิริภูล) 20-22,21-10,21-15
ปัญญา พุฒิไพรสกุล (บ้านทองหยอด) ชนะ ธีรานันท์
พสิษฐ์ฐิติพันธิ์ (ศิริภูล) 21-16,21-17
อิทธิพัทธ์ เสือมัจฉาท(บ้านทองหยอด) ชนะ ภัฏ วิทูรสุชยา (ศิริภูล) 21-18,21-14 เอกณัฏฐ์ กิจกวินโรจน์ (บ้านทองหยอด) ชนะ ปัณณวัฒน์ แจ่มทับทิม (สมาคมกีฬากรุงเก่า) 21-18,21-15

ประเภทหญิงเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ
สรัลพร สมบัติวัฒนานุกูล (ที ไทยแลนด์) ชนะ เขมิกา ปทิตตานารา (ศิริภูล) 21-13,1-12
นารดา อุดรพิมพ์ (@ซีเอ็นเอ๊กซ์)ชนะ พีรญา เวชวงษ์ (บ้านทองหยอด) 21-17,23-21
ต้นรัก แซ่เฮ้ง (เกตุแก้ว) ชนะ รัศมิ์ณชา สมโภชน์ (บ้านทองหยอด) 21-14,13-21,22-20
ณิชากานต์ รุ่งหัวไผ่ (เสนาสปอร์ตสเตชั่น) ชนะ ฮัซวานีย์ โมมินทร์ (เกตุแก้ว) 21-19,21-13

รุ่น ยู 19 ปี ประเภทชายเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ
อดิศักดิ์ ประเสริฐเพชรมณี (บ้านทองหยอด) ชนะ ภูริณัฐ สายคำมา (สมาคมกีฬาแบดมินตันจังหวัดปทุมธานี) 21-13,21-10
ชยกร สูตรเลข (บ้านทองหยอด) ชนะ ธนนท์ ธนิยผล (เกษมศักดิ์แบดฯ) 21-16,21-13
วงศ์ทรัพย์ วงศ์ทรัพย์อินทร์ (สมาคมกีฬาแบดมินตันจังหวัดปทุมธานี) ชนะ สรัล รักษ์เจริญ (บ้านทองหยอด) 17-21,21-13,21-16
ธนวัฒน์ ยิ้มจิตต์(บ้านทองหยอด) ชนะ ปิติกมล พานแก้ว (เกษมศักดิ์แบดฯ) 21-11,21-15

ประเภทหญิงเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ
ธิดาพร กลีบยี่สุ่น (บ้านทองหยอด) ชนะ สิรินาถ ภิระบรรณ์ (เอสเอ็มแบดฯ) 21-11,21-15
ฐิติพร กล่อมยงค์(สมาคมกีฬาแบดมินตันจังหวัดปทุมธานี) ชนะ ปนิดา ทิพย์ทวีชาญ(พูซัคแบดฯ) 21-7,21-7
สรัลรักษ์ วิทิตศานต์ (บ้านทองหยอด) ชนะ ชุติมณฑน์ ธีรกุลวิจารณ์ (บ้านทองหยอด) 21-11,21-7
ใกล้ตา นาคทองทิพย์ (@เฟิร์ส) ชนะ ปวันรัตน์ ศรีขาว (เอสเอ็มแบดฯ) 22-20,21-19

ประเภทคู่ผสม รอบก่อนรองชนะเลิศ
ธนากร มีชัย กับ ฟุ้งฟ้า กอปรธรรมกิจ (สมาคมกีฬากรุงเก่า/เจพีอะคาร์เดมี่) ชนะ วีระพงศ์ รุณจัตตุ กับ ใกล้ตา นาคทองทิพย์ (เอสไอเอสบีแบดฯ/@เฟิร์ส) 21-10,21-13
อภิรักษ์ เกตุระหงษ์ กับ นภา สามารถ (เคไอพีแบดฯ/สมาคมกีฬาแบดมินตันจังหวัดปทุมธานี) ชนะ ทรงพล แซ่ม้า กับ พุธิตา พันธุ์ทุ้ย (สมาคมกีฬาแบดมินตันจังหวัดปทุมธานี) 21-14,21-8
แทนคุณ เทียนจันทร์ กับ ชุติปภา สมคุณ (รร.สารสิทธิ์พิทยาลัย/บ้านทองหยอด) ชนะ ภูภัทร สุยะวารี กับ แพรวาริญ น้ำใจดี (นอร์ทอีสท์ อะคาร์เดมี่/สมาคมกีฬากรุงเก่า) 21-7,22-20
วิชญะ จินตมุทธา กับ ปทิดา ศรีสวัสดิ์ (ภคภัทร์/สมาคมกีฬาแบดมินตันจังหวัดปทุมธานี) ชนะ รัชพล อินทนนท์ กับ ธิดาพร กลีบยี่สุ่น (บ้านทองหยอด) 21-13,21-17

ประเภทชายคู่ รอบก่อนรองชนะเลิศ
วิชญะ จินตมุทธา กับ อภิรักษ์ เกตุระหงษ์ (ภคภัทร์/เคไอพีแบดฯ) ชนะ อดิศักดิ์ ประเสริฐเพชรมณี กับ สรัล รักษ์เจริญ (บ้านทองหยอด) 21-12,13-21,21-8
นนทกร ทองอ่อน กับ นพสิทธิ์ เจ๊กจันทึก (บ้านทองหยอด) ชนะ สมัชญ์ บัวสอาด กับ ณัฐพร ศาสตร์ประเสริฐ (@เฟิร์ส/เคไอพีแบดฯ) 21-13,21-18
ณชกร ภู่ศรี กับ ธนดล โจหิงค์ (พลสนะแบดมินตัน)ชนะ วีระพงศ์ รุณจัตตุ กับ ภูริวัจน์ วัฒนพลไพศาล (เอสไอเอสบีแบดฯ/แกรนนูลาร์) 21-14,20-22,21-15
ธนากร มีชัย กับ ภูวนัตถ์ หอบรรลือกิจ (สมาคมกีฬากรุงเก่า/เสนาสปอร์ตสเตชั่น) ชนะ ธนดล ยันต์มงคล กับ แทนคุณ เทียนจันทร์(บ้านทองหยอด/รร.สารสิทธิ์พิทยาลัย) 23-21,20-22,24-22

ประเภทหญิงคู่ รอบก่อนรองชนะเลิศ
พุธิตา พันธุ์ทุ้ย กับ นภา สามารถ (สมาคมกีฬาแบดมินตันจังหวัดปทุมธานี) ชนะ เมทิกา พุทธวิลัย กับ สโรชิน พลายพูล (แกรนนูลาร์)21-15,16-21,21-7
พชรภรณ์ ปั้นทอง กับ ชุติปภา สมคุณ (บ้านทองหยอด) ชนะ อัญวีณ์ พุทธิจิระพัชร์ กับ กันติชา ลูกอินทร์ (ที ไทยแลนด์/ศรีราชา อารีน่า) 21-17,21-8
ฐิติพร กล่อมยงค์ กับ สิรินาถ ภิระบรรณ์ (สมาคมกีฬาแบดมินตันจังหวัดปทุมธานี/เอสเอ็มแบดฯ) ชนะ ฟุ้งฟ้า กอปรธรรมกิจ กับ ปทิดา ศรีสวัสดิ์ (เจพีอะคาร์เดมี่/สมาคมกีฬาแบดมินตันจังหวัดปทุมธานี) 21-19.21-14
ฐิติกา หวังพูลสวัสดิ์ กับ ปัญฐินีย์ เทพณรงค์ (สปิริต บายมณีพงศ์) ชนะ ปณาลี มะลินิล กับ สุวรีย์ ศรีเตชะ (ไอสแมชท์/เอ็มทีอารีน่า) 21-8,21-14

Share