“ภูมิพิชญ์-เพ็ญทิพภัทร” สปีดคว้าแชมป์ 10,000 เมตร  ศึกสิงห์ อินไลน์ สปีด สเก็ต ไทยแลนด์ เซอร์กิต 2022

“ภูมิพิชญ์-เพ็ญทิพภัทร” สปีดคว้าแชมป์ 10,000 เมตร ศึกสิงห์ อินไลน์ สปีด สเก็ต ไทยแลนด์ เซอร์กิต 2022

“ภูมิพิชญ์ สินทอง” สปีดเข้าเส้นชัยคนแรก เฉือนคู่แข่งหวิว คว้าแชมป์ ระยะ 10,000 เมตร ชาย มาครอง ขณะที่ “เพ็ญทิพภัทร ชวนะ” เร่งฝีเท้าเข้าวิน ผงาดแชมป์ ระยะ 10,000 เมตร หญิง ได้สำเร็จ ในศึก “สิงห์ อินไลน์ สปีด สเก็ต ไทยแลนด์ เซอร์กิต 2022” ส่วน กฤตเมธ วรวุฒิพุทธพงศ์ – พลอยปภัส นาคสวัสดิ์ คว้าแชมป์ 1,000 เมตร รุ่นอายุ 13 ปีขึ้นไป ชาย-หญิง ที่ฮาราจูกุ ไทยแลนด์ ซอยสุวินทวงศ์ 110 กรุงเทพฯ ระหว่างวันที่ 22-23 ต.ค.ที่ผ่านมา จัดโดย สมาคมกีฬาเอ็กซ์ตรีมแห่งประเทศไทย ร่วมกับ สิงห์ คอร์เปอเรชั่น จำกัด และกองทุนพัฒนาการกีฬาแห่งชาติ การกีฬาแห่งประเทศไทย (กกท.) ซึ่งมีเหล่านักสเก็ตทั่วไทย เข้าร่วมชิงชัยอย่างคับคั่ง

สำหรับรอบชิงชนะเลิศ ไฮไลต์ที่น่าสนใจอยู่ที่ระยะ 10,000 เมตร ทั่วไป ชาย แข่งขันกัน 50 รอบ ปรากฏว่า ภูมิพิชญ์ สินทอง เร่งสปีดเต็มพิกัด ก่อนจะเข้าเส้นชัยด้วยเวลา 19.40.354 นาที คว้าแชมป์ไปครอง เฉือนชนะอันดับ 2 กฤตเมธ วรวุฒิพุทธพงศ์ ที่ทำเวลาได้ 19.40.592 นาที ส่วนอันดับ 3 สุทธิกานต์ พั่วคูขาม 19.40.863 นาที

ขณะที่ ระยะ 10,000 เมตร ทั่วไป หญิง เพ็ญทิพภัทร ชวนะ สปีดเข้าเส้นชัยเป็นคนแรก ด้วยเวลา 20.47.735 นาที คว้าแชมป์ไปครองได้สำเร็จ ตามมาด้วยอันดับ 2 ชนิกานต์ วงษ์สมัน เวลา 20.50.533 นาที และอันดับ 3 ไอรดา ลิม เวลา 20.50.628 นาที

ส่วนผลรอบชิงชนะเลิศ ในรุ่นอื่นๆ มีดังนี้ ระยะ 1,000 เมตร รุ่นอายุ 13 ปีขึ้นไป ชาย แชมป์ ได้แก่ กฤตเมธ วรวุฒิพุทธพงศ์ 1.46.970 นาที ที่ 2 สุทธิกานต์ พั่วคูขาม 1.47.266 นาที ที่ 3 ปวริศ โนชัย 1.48.090 นาที, ระยะ 1,000 เมตร รุ่นอายุ 13 ปีขึ้นไป หญิง แชมป์ ได้แก่ พลอยปภัส นาคสวัสดิ์ 1.54.232 นาที ที่ 2 เพ็ญทิพภัทร ชวนะ 1.54.279 นาที ที่ 3 เพชรพิศุทธิ์ สยามไชย 1.55.834 นาที

ระยะ 1,000 เมตร รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี ชาย แชมป์ ได้แก่ อรรถวิทย์ อินทรประเสริฐ 1.54.709 นาที ที่ 2 ธกร จินาพงศ์ 1.55.654 นาที ที่ 3 เตชิต เกศวพิทักษ์ 1.55.841 คะแนน, ระยะ 1,000 เมตร รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี หญิง แชมป์ ได้แก่ กุลรดา สวนแย้ม 1.55.890 นาที ที่ 2 อัญชิษา สมนึก 1.56.601 นาที ที่ 3 กุลปพาฬ อยู่คล้ำ 1.56.663 นาที

ระยะ 500 เมตร รุ่นอายุ 13 ปีขึ้นไป ชาย แชมป์ ได้แก่ ภูมิพิชญ์ สินทอง 56.017 วินาที ที่ 2 ชัญชกร กลิ่นกลั่น 57.529 วินาที ที่ 3 ธีรเมธ เสือส่าน 58.878 วินาที, ระยะ 500 เมตร รุ่นอายุ 13 ปีขึ้นไป หญิง แชมป์ ได้แก่ เพ็ญทิพภัทร ชวนะ 57.374 วินาที ที่ 2 พลอยปภัส นาคสวัสดิ์ 57.903 วินาที ที่ 3 ชนิกานต์ วงษ์สมัน 59.082 วินาที

ระยะ 500 เมตร รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี ชาย แชมป์ ได้แก่ อันห์ ฟาม ฮวง (เวียดนาม) 1.01.466 นาที ที่ 2 อรรถวิทย์ อินทรประเสริฐ 1.01.478 นาที ที่ 3 เตชิต เกศวพิทักษ์ 1.01.842 นาที, ระยะ 500 เมตร รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี หญิง แชมป์ ได้แก่ กุลปพาฬ อยู่คล้ำ 59.952 วินาที ที่ 2 อัญชิษา สมนึก 1.00.955 นาที ที่ 3 นิธยาภรณ์ ทองดำ 1.01.651 นาที

ทีมผลัด ระยะ 3,000 เมตร รุ่นอายุ 13 ปีขึ้นไป ชาย แชมป์ ได้แก่ ชัญชกร กลิ่นกลั่น (ระยอง), ภูมิพิชญ์ สอนทอง (เอ็กซ์ตรีมจันทบุรี) และ สุทธิกานต์ พั่วคูขาม (Monkey mui) ทำเวลาได้ 5.13.113 นาที ที่ 2 อาร์นันดา มุกดาสวัสดั์ (เชียงใหม่), ปวริศ โนชัย (สปีดสเก็ตเชียงใหม่), กฤตเมธ วรวุฒิพุทธพงศ์ (เชียงใหม่) เวลา 5.14.567 นาที ที่ 3 ศรัญญู ไชยฤทธิ์, สมเกียรติ์ ดีวัน, แทนไท นกแก้ว (ตราด) เวลา 5.40.003 นาที

ทีมผลัด ระยะ 3,000 เมตร รุ่นอายุ 13 ปีขึ้นไป หญิง แชมป์ ได้แก่ เพ็ญทิพภัทร ชวนะ (เอ็กซ์ตรีม), ไอรดา ลิม (บุรีรัมย์) และ เพ็ชรพิศุทธิ์ สยามไชย ทำเวลารวม 5.39.923 นาที ที่ 2 ปัญญาพร ตั้งเจริญพรกุล, ธนาภา อิ่มทะสาร, ชนิกานต์ วงษ์สมัน (ตราด) เวลา 5.48.697 นาที ที่ 3 ภูริชญา ชาติทอง (นนทบุรี), อาร์นัสชา มุกดาสวัสดิ์ (เชียงใหม่), รมิดา ศรีมาศ (ลพบุรี) เวลา 5.52.765 นาที

ทีมผลัด ระยะ 3,000 เมตร รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี แชมป์ ได้แก่ ฉันทลักษมณ ลาภเลิศยิ่งยง (พระยาครุฑ), ติณณภพ พันธุ์เทศ (บุรีรัมย์), กิตตินันท์ สมนึก (เอ็กซ์ตรีมสุราษฎร์ธานี) เวลา 5.52.486 นาที ที่ 2 กิตติภพ หนองแพ (ตราด), อรรถวิทย์ อินทรประเสริฐ (HISS), อันห์ ฟาม ฮวง (SAIGON ROLLER) เวลา 5.58.699 นาที

ทีมผลัด ระยะ 3,000 เมตร รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี แชมป์ ได้แก่ ดนิตา ตั้งเจริญพรกุล (ตราด), กุลรดา สวนแย้ม (HISS), กุลปพาฬ อยู่คล้ำ (ระยอง) เวลา 5.55.310 นาที ที่ 2 อัญชิษา สมนึก, นิธยาภรณ์ ทองดำ, ไลดา อนีบาร์โร อซีโลนา (เอ็กซ์ตรีมสุราษฎร์ธานี) เวลา 6.02.706 นาที ที่ 3 อภิษฎา อินทร์กล่ำ (นนทบุรี), กัญญาภา ฐากูรวัฒนา (ชลบุรี), วัลชนก รุจิเทศ (พระยาครุฑ) เวลา 6.05.260 นาที

ระยะ 200 เมตร รุ่นทั่วไป หญิง แชมป์ ได้แก่ เพชรพิศุทธิ์ สยามไชย 23.725 วินาที ที่ 2 ชนิกานต์ วงษ์สมัน 24.242 วินาที ที่ 3 พลอยปภัส นาคสวัสดิ์ 24.253 วินาที, ระยะ 200 เมตร รุ่นทั่วไป ชาย แชมป์ ได้แก่ ภูมิพิชญ์ สินทอง 22.550 วินาที ที่ 2 ชัญชกร กลิ่นกลั่น 22.857 วินาที ที่ 3 สมเกียรติ ดีวัน 24.030 วินาที

ระยะ 200 เมตร รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี หญิง แชมป์ ได้แก่ กุลรดา สวนแย้ม 24.763 วินาที ที่ 2 นิธยาภรณ์ ทองดำ 25.249 วินาที ที่ 3 อภิษฎา อินทร์กล้า 25.755 วินาที, ระยะ 200 เมตร รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี ชาย แชมป์ ได้แก่ กิตตินันท์ สมนึก 24.435 วินาที ที่ 2 ติณณภพ พันธุ์เทพ 24.938 วินาที ที่ 3 ธกร จินาพงศ์ 25.132 วินาที, ระยะ 500 เมตร รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี ชาย แชมป์ ได้แก่ อรรถวิทย์ อินทรประเสริฐ 58.654 วินาที ที่ 2 เตชิต เกตวพิทักษ์ 1.00.489 นาที ที่ 3 ติณณภพ พันธุ์เทพ 1.00.519 นาที

ระยะ 600 เมตร ฟัน ฟิตเนส หญิง แชมป์ ได้แก่ ลภัสนันท์ เล็กสรรเสริญ 1.20.935 นาที ที่ 2 หทัยรัต รุจิเทศ 1.21.292 นาที ที่ 3 รชกร ตรีฟ้า 1.21.907 นาที, ระยะ 600 เมตร ฟัน ฟิตเนส ชาย แชมป์ ได้แก่ ฉันทลักษมณ ลาภเลิศยิ่งยง 1.15.661 นาที ที่ 2 อติชาติ ชยพะเสน 1.15.848 นาที ที่ 3 ภัทท สกุลธุรวิทย์ 1.17.075 นาที

ระยะ 5,000 เมตร รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี ชาย แชมป์ ได้แก่ อรรถวิทย์ อินทรประเสริฐ 10.04.513 นาที ที่ 2 เตชิต เกศวพิทักษ์ 10.07.864 นาที ที่ 3 กิตติภพ หนองแพ 10.08.674 นาที, ระยะ 5,000 เมตร รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี หญิง แชมป์ ได้แก่ ดนิตา ดังเจริญพรกุล 11.29.014 นาที ที่ 2 กุลปพาฬ อยู่คล้้ำ 11.34.121 นาที ที่ 3 กัญญาภา ฐากูรวัฒนา 11.38.906 นาที

ระยะ 400 เมตร ฟันฟิตเนส ชาย แชมป์ ได้แก่ วุฒิภัทร พลายวงษ์ 58.037 วินาที ที่ 2 วิรธัช เงินแย้ม 1.00.357 นาที ที่ 3 อมร นิลฉวี 1.07.447 นาที, ระยะ 400 เมตร ฟิตเนส หญิง แชมป์ ได้แก่ วรินรำไพ ทองสุขธนะวัฒน์ 1.02.517 นาที ที่ 2 ภัทรา สกุลธุรวิทย์ 1.08.486 นาที ที่ 3 อารียา ภูวเศรษฐาวร 1.22.647 นาที

Share